
 

    Jamhuri ya Muungano wa Tanzania... 

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Wananchi, 

Leo tumekusanyika hapa Kibaha, ili kushiriki katika maadhimisho ya miaka 50 ya 

kampeni ya kitaifa ya MTU NI AFYA, na uzinduzi wa awamu ya pili ya kampeni hii. 

Katika kipindi cha miaka 50 ya utekelezaji, Kampeni hii imetoa mchango mkubwa 

sana katika kujenga na kuimarisha afya ya jamii.  Nakushukuru kwa dhati Mhe. 

Waziri ya Afya kwa kunialika kushiriki nanyi katika maadhimisho haya. Aidha, 

nawashukuru pia Wadau wetu wa Maendeleo ambao tumekuwa tukishirikiana na 

ambao wameahidi kutushika mkono katika utekelezaji wa awamu ya pili ya 

kampeni hii. Vilevile, nawapongeza wahusika wote kwa maandalizi mazuri. 

Nawashukuru pia kwa dhati wananchi wote kwa ushiriki mzuri katika maadhimisho 

haya.  

  

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Wananchi, 

Kwa muda mrefu, Serikali imekuwa ikichukua hatua mbalimbali zinazolenga 

kuboresha huduma za afya nchini, kwa kudhibiti magonjwa ya kuambukiza na 

yasiyoambukiza. Kihistoria, Serikali imeendesha kampeni kadhaa zilizolenga 

kujenga jamii yenye afya. Mathalan, mara baada ya uhuru Serikali iliamua 

kupambana na maadui watatu yaani Ujinga, Umaskini na Maradhi. Katika 

kupambana na maadui hawa, mwaka 1973 Serikali ilizindua rasmi kampeni ya MTU 

NI AFYA, iliyolenga kupambana na adui Maradhi. Kampeni hii ilitekelezwa kwa 

hatua na kwa namna mbalimbali kwa kipindi cha takriban miaka hamsini hadi sasa.  

  

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Wananchi,   

Katika awamu ya kwanza, kampeni ya MTU NI AFYA ilitoa msisitizo kwa magonjwa 

ya mlipuko hususan yale yanayotokana na uchafu wa mazingira ikiwemo kuhara, 

kipindupindu, homa ya matumbo, kichocho, magonjwa yanayoambukizwa kupitia 

njia ya mkojo (UTI) na minyoo (salmonella). Hamasa kubwa ilitolewa kwa 

wananchi ili wazingatie kanuni za afya bora na kuchukua hatua madhubuti za 

kujikinga na maradhi hayo. Njia mbalimbali, zikiwemo nyimbo, mashairi, ngoma 

na vyombo vya habari zilitumika kuhamasisha masuala ya usafi wa mazingira, 

chanjo pamoja na kuhimiza lishe bora. Katika kipindi cha miaka hiyo 50, kampeni 

nyingine ndogondogo zilitekelezwa, katika maeneo tofauti tofauti kama vile 

matumizi ya vyoo bora, kunawa mikono kwa maji safi tiririka na sabuni, elimu ya 

lishe bora, udhibiti wa magonjwa ya kuambukiza na uchafuzi wa mazingira, 

matumizi holela ya kemikali na kadhalika. Kampeni hizo zilikuwa na kaulimbiu 

mbalimbali zenye kutoa hamasa kama vile  “usafi ni ustaarabu, unaanza na sisi”; 

“usichukulie poa, nyumba ni choo”; “imarisha usafi wa mazingira kuzuia uchafuzi 

wa maji chini ya ardhi”, n.k. 
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Awamu hii ya kwanza ilifanikiwa kwa kiasi hususan kupunguza kasi ya kuenea kwa 

magonjwa yanayoenezwa kwa njia ya maji (water- borne diseases) na kujenga 

uelewa miongoni mwa wananchi juu ya namna ya kujikinga. 

 

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Wananchi, 

Awamu ya pili ya Kampeni ya MTU NI AFYA tunayozindua leo, kaulimbiu yake ni “ 

Mtu ni Afya: Afya Yangu, Wajibu Wangu”. Pamoja na kuendeleza kampeni dhidi ya 

magonjwa ya mlipuko na yale yanayotoka na uchafu wa mazingira, kampeni 

tunayozindua leo inajumuisha magonjwa yasiyoambukiza.  Kwa mujibu wa 

takwimu zilizopo, katika miaka ya 80 ni 1% tu ya watanzania walikuwa na tatizo la 

kisukari na 5% walikuwa na tatizo la shinikizo la juu la damu.  Lakini hivi sasa 

tatizo la kisukari linaathiri 9% ya Watanzania na tatizo la shinikizo la juu la damu 

nalo limeongezeka na kuathiri 25% ya watu wetu. Vilevile, magonjwa 

yasiyoambukiza yanachangia takriban 33% ya vifo vyote nchini.  Hivyo, kampeni 

hii inahimiza kila mwananchi atambue kwamba ni wajibu wake kujikinga na 

maradhi na kupunguza mzigo wa gharama za matibabu kwake yeye mwenyewe 

na kwa Serikali.   

 

Kampeni hii tunayoanza leo inahimiza mambo makuu tisa yafuatayo: (i) ujenzi na 

matumizi ya vyoo bora katika ngazi ya kaya, shule za msingi na sekondari, vituo 

vya afya na stendi kwenye njia kuu zote za usafiri; (ii) kunawa mikono kwa maji 

tiririka na sabuni nyakati zote muhimu ili kukabiliana na magonjwa ya kuambukiza; 

(iii) uondoshaji salama wa majitaka katika ngazi ya kaya na maeneo ya Umma (iv) 

kutibu maji ya kunywa kwa njia ya kuchemsha au kutumia vidonge vya klorini kwa 

kuzingatia maelekezo ya wataalam; (v) hedhi salama kwa watoto wa kike na 

huduma za usafi shuleni; (vi) menejimenti ya taka ngumu katika Majiji, Manispaa 

na Miji midogo; (vii) elimu kuhusu mtindo wa maisha na lishe bora, ikijumuisha 

kufanya mazoezi ya viungo ili kukabiliana na magonjwa yasiyoambukiza; (viii) usafi 

wa mazingira katika maeneo mbalimbali ikiwemo makazi ya wananchi ili kuondoa 

mazalia ya mbu na wadudu wanaoeneza magonjwa; na (ix) elimu kuhusu 

mabadiliko ya tabianchi na athari zake kiafya pamoja na matumizi ya nishati safi 

ya kupikia.  

  

 Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Wananchi, 

Serikali imedhamiria kuboresha hali ya lishe na afya za Watanzania. Ibara ya 83 

(o) & (w)  na 85 ya Ilani ya Chama cha Mapinduzi inaitaka Serikali kuhamasisha 

wananchi kuhusu kinga, kudhibiti na kuzuia magonjwa mbalimbali na kuimarisha 

huduma za lishe kwa wanawake wajawazito, watoto na jamii na  kupunguza aina 

zote za utapiamlo nchini. Wizara ya Afya, tayari imeandaa Mwongozo wa Chakula 
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na Ulaji Tanzania (2023). Mwongozo huu unafafanua kuhusu ulaji unaofaa na 

mtindo wa maisha unaolenga kutoa mwongozo wa chakula na lishe kwa jamii, sera 

za afya na kilimo, na mipango ya elimu ya lishe, pamoja na mapendekezo ya 

vyakula, makundi ya chakula na mipangilio ya mlo ili kuupatia mwili virutubishi 

muhimu kwa afya bora na kujikinga dhidi ya magonjwa mbalimbali yenye uhusiano 

na ulaji.  Hali kadhalika, upatikanaji wa maji safi na salama na uwepo wa vituo vya 

afya vijijini kumechangia kupungua kwa matukio ya milipuko ya magonjwa 

hususan yale yanayosababishwa na maji yasiyo salama.  

 

Mabadiliko ya tabianchi, kwa upande mwingine, yana athari za moja kwa moja kwa 

afya na lishe ya binadamu. Katika Mkutano wa 20 wa nchi wanachama wa Mkataba 

wa Umoja wa Mataifa wa Mabadiliko ya tabianchi (UNFCCC – COP28), uliofanyika 

Dubai, ilielezwa bayana kuhusu mchango wa mabadiliko ya tabianchi katika 

ongezeko la magonjwa ya mlipuko na vifo, hususan kwenye nchi za kusini mwa 

Jangwa la Sahara. Magonjwa kama kipindupindu, malaria na magonjwa ya mfumo 

wa hewa yanatarajiwa kuongezeka kutokana na ongezeko la joto, upungufu wa 

mvua au mvua kubwa zinazoleta mafuriko. Aidha, majanga ya mafuriko yamekuwa 

yakisababisha uharibifu wa miundombinu ya maji na barabara na hivyo kuleta 

changamoto katika usalama wa maji na hali ya chakula na hivyo kuathiri hali ya 

lishe. Athari hizi, zinaonesha umuhimu wa kuwekeza zaidi katika kukabiliana na 

mabadiliko ya tabianchi ili kulinda afya ya jamii na uchumi wa Taifa kwa ujumla. 

 

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Wananchi,  

Ili kufanikisha awamu ya pili ya kampeni ya MTU NI AFYA na kuifanya ifikie 

malengo yake, napenda kutoa msisitizo wa masuala muhimu kwa makundi 

mbalimbali, kama ifuatavyo: 

  

Kwa Wizara za Afya na TAMISEMI:  Wizara ya Afya kwa kushirikiana na 

TAMISEMI waziwezeshe Idara za Afya katika Halmashauri za Majiji, Manispaa, Miji 

na Wilaya; (i) kuimarisha mifumo na miundombinu ya kutambua, kudhibiti na 

kukabiliana na magonjwa ya mlipuko; (ii) kuimarisha mifumo ya ufuatiliaji na 

utambuzi wa magonjwa; (iii)  kujenga uwezo wa utayari katika kukabiliana na 

magonjwa ya mlipuko (response and preparedness); (iv) kujenga uwezo wa 

kufanya tafiti kuhusu magonjwa mbalimbali ili kubaini jinsi yanavyosambaa, 

vihatarishi na tiba yake; (v) kujenga mifumo ya usimamizi na upimaji matokeo ya 

kampeni hii; (vi) kuimarisha utoaji wa elimu kuhusu usafi na umuhimu wa mazoezi 

ya viungo kupitia programu za elimu mashuleni, machapisho mbalimbali na kupitia 

vyombo vya habari, hususan kwa watoto na vijana ili kuwajengea tabia ya 

kuthamini na kufanya mazoezi wakati wote hadi watakapokuwa watu wazima. Kazi 

hii itahitaji uwepo wa mfumo madhubuti wa usimamizi na ufuatiliaji wa kampeni 
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hii ili malengo tarajiwa yaweze kufikiwa. Ili kampeni hii ifanikiwe ninazitaka 

Halmashauri zote kuwatumia vizuri wahudumu wa afya ngazi ya jamii ambao 

pamoja na mambo mengine watawezesha kufikiwa kwa sehemu kubwa ya jamii, 

kuchochea mabadiliko ya tabia za wananchi na kuhakikisha usawa na urahisi katika 

utoaji wa huduma. 

  

Kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa: Mamlaka za Serikali za Mitaa ziwekeze zaidi 

katika kudhibiti taka ngumu hususan kuimarisha mifumo ya ukusanyaji na utupaji 

wa taka pamoja na uondoshaji wa maji taka kwa lengo la kuimarisha usafi katika 

Vijiji, Miji, Manispaa na Majiji nchini. Mamlaka za Serikali za Mitaa ziongeze kasi 

katika ujenzi wa mitaro, uzoaji taka, kutenga maeneo mahsusi ya utupaji taka 

(dumping sites) na kujenga uwezo wa menejimenti ya taka. Hatua hizi ni muhimu 

kwa kuwa udhibiti duni wa taka ngumu na maji taka ni vichocheo vya kuenea kwa 

magonjwa ya mlipuko.    

 

Kwa Wananchi: Jukumu kubwa la wananchi ni kujikinga na magonjwa kwa 

kufuata maelekezo na ushauri unaotolewa na wataalam wa afya katika ngazi 

mbalimbali kuhusu masuala ya kiafya ikiwemo lishe bora, mazoezi ya viungo na 

upimaji wa afya mara kwa mara. Pili, kujenga desturi ya kufanya usafi (usafi wa 

mwili na usafi wa mazingira) ili kujiepusha na magonjwa yatokanayo na uchafu. 

Nawakumbusha wananchi wote kuwa kinga ni bora na ina gharama nafuu kuliko 

tiba. Ninawasisitiza pia kuzingatia maelekezo yanayotolewa na wahudumu wa afya 

ngazi ya jamii. 

 

Kwa Wasanii/Vikundi vya burudani:  Sanaa ina uwezo mkubwa wa kushawishi 

na kuwasilisha ujumbe unaohamasisha uwajibikaji. Hivyo, kwa kutumia sanaa na 

muziki tunaweza kuwasilisha ujumbe kwa njia ya ubunifu na yenye mvuto zaidi 

hasa kwa vijana. Hii inaweza kuchochea mabadiliko chanya ya tabia katika jamii 

yetu. Jukumu kubwa la Wasanii na vikundi vya burudani katika kampeni hii ni kutoa 

hamasa na kuelimisha jamii ili kuongeza uelewa na kufuata maelekezo 

yanayolenga kujenga afya ya jamii.  Wasanii na vikundi mbalimbali vina wajibu wa 

kutengeneza tungo zenye maudhui yanayobeba dhima ya kampeni hii. 

 

Kwa Vyombo vya habari: Katika kampeni hii, vyombo vya habari vina jukumu 

kubwa la kuhamasisha na kuelimisha jamii kwa kupeleka ujumbe kwa njia 

mbalimbali za kibunifu. Aidha, kampeni za vyombo vya habari zinazolenga kutoa 

elimu na hamasa hazina budi kuwa endelevu na zenye kupimika. Ni matarajio 

yangu kwamba vyombo ya habari hususan mitandao na redio za kijamii na wadau 

wengine vitaibeba kampeni hii ili kuwafikia wananchi moja kwa moja hadi kwenye 

ngazi ya kaya. Aidha, ni muhimu kuwashirikisha pia watu mashuhuri na wenye 

ushawishi katika jamii ili kufikisha ujumbe. 
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Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Wananchi, 

Baada ya kusema hayo, sasa ninayo heshima kubwa kutamka kuwa KAMPENI YA 

MTU NI AFYA AWAMU YA PILI yenye Kaulimbiu isemayo “Mtu ni Afya: 

Afya Yangu, Wajibu Wangu” imezinduliwa rasmi.   

 

Asanteni sana kwa kunisikiliza. 
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